Dama da amfani a Indiya

Da zarar an baiwa ‘yancin’ yanci da daidaici, yana biye da cewa kowane ɗan ƙasa yana da ‘yancin da ba za a amfana shi ba. Amma duk da haka kuncin masu shirya tsarin mulki ya zama dole a rubuta wasu abubuwan da suka dace don hana cin zarafin sassan da aka raunana.

Kundin tsarin mulki ya ambaci takamaiman maganganu uku kuma ya cece wadannan haram. Da farko, kundin tsarin mulki ya hana ‘zirga-zirgar ababen hawa a cikin mutane’. Ciniki a nan yana nufin sayarwa da kuma siyan ɗan adam, yawanci mata, don dalilai na lalata. Na biyu, kundin tsarin mulkinmu ya kuma kowane nau’i. Bengar ne wani aiki inda aka tilasta wa ma’aikaci ya mai da sabis na ” Jagora ‘kyauta ko kuma a zaɓen noman. Lokacin da wannan aikin ya faru ne a kan tushen rayuwar rai, ana kiranta al’adar da aiki.

 A ƙarshe, kundin tsarin mulki ya kuma hana aikin yara. Babu wanda zai iya ɗaukar yaro ƙasa da shekara goma sha huɗu don aiki a kowane masana’anta ko nawa ko a cikin kowane irin haɗari, kamar hanyar jirgin ƙasa da tashar jiragen ruwa. Yin amfani da wannan a matsayin tushen dokokin da aka haramta dokokin yara daga aiki a masana’antu kamar beedi yin, masu kashe gobara da matches, bugu da matches, bugu da kuma dyeing.

  Language: Hausa